ผู้เขียน หัวข้อ: 04/10/09 9 วิธีรู้ทันคนโกหก !!  (อ่าน 1623 ครั้ง)

mameawiiz

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
04/10/09 9 วิธีรู้ทันคนโกหก !!
« เมื่อ: 04 ตุลาคม 2009, 02:47:08 am »
ข้อที่ 1 สังเกตที่ขาของเขาดีๆ ยางทีอาจมีความลับอะไรซ่อนอยู่
ดูให้ดีว่า ระหว่างที่คุณกัน หากหนุ่มๆของคุณนำขาไปไขว้ไว้ด้านหลังหรือรอบๆเก้าอี้ที่นั่งอยู่ นั่นแสดงว่าหนุ่มๆของคุณกำลังตั้งใจหรือมีวัตถุประสงค์จะเก็บซ่อนอะไรบางอย่างไว้ โดยเฉพาะความจริง

ข้อที่ 2 การนิ่งเงียบ
เมื่อไหร่ก็ตามที่คุณถามคำถามที่แสนจะธรรมดา หรือถามอะไรตรงๆบางอย่างกับเขา เช่น “เมื่อคืนคุณไปไหนมา” หรือ “คุณกำลังโกหกอะไรฉันอยู่” ถ้าเขาเลือกที่จะเงียบหรือเลือกที่จะทวนคำถามอีกครั้งหนึ่งก่อนตอบ นั่นแสดงว่าเขากำลังมีสิ่งผิดปกติบางอย่างเกิดขึ้น

ข้อที่ 3 นิ้วหันแม่มือ หรือนิ้วโป้งจอมทรยศ
ถ้าเขายืนอยู่ในท่าที่เอาฝ่ามือซุกกระเป๋าแล้วหล่ะก็ ให้คุณสังเกตก่อนเลยว่า นิ้วหัวแม่มือของเขาอยู่ด้านในหรือด้านนอกกระเป๋า ถ้าอยู่ด้านใน นั่นแสดงว่าเขากำลังรู้สึกตะหนกกับอะไรบางอย่าง ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วหล่ะว่าจะตีความว่าเพราะอะไรจึงเป็นเช่นนั้น

ข้อ 4 เขาไม่สามารถโกหกได้หากต้องลำดับเหตุการณ์แบบย้อนหลัง
ถ้าคุณรู้สึกว่ากำลังเผชิญกับคนที่เล่าเรื่องให้คุณฟังแบบมีท่าทีน่าสงสัย ให้คุณพยายามถามคำถามกดดันเขาเกี่ยวกับเหตุการณ์นั้นแบบไม่เรียบลำดับเหตุการณ์ หรือสับไปสับมาจากหน้าไปหลัง  เพราะสำหรับคนที่พูดโกหกนั้นจะสามารถเล่าเรื่องตามลำดับ a b c d ได้เป็นอย่างดีไม่ติดขัด แต่ถ้าใหโกหกแบบ d c b a คงเป้นไปไม่ได้เลย

ข้อ 5 อาการยักไหล่
ถ้าหนุ่มๆกำลังพูดถึงบางสิ่งบางอย่างที่ดูหนักแน่น จริงจัง เช่น “ผมอยู่กับเพื่อนของผมเมื่อคืนนี้” พร้อมกับยักไหล่ไม่ว่าจะข้างนึงหรือสองข้าง แล้วมองไปทางอื่น กิริยาท่าทางแบบนี้เป็นการบ่งบอกว่าเขารู้สึกไม่รับรู้หรือให้คำมั่นกับสิ่งที่พูดไป 

ข้อ 6 คำว่า “แต่” เกิดขึ้นมากมายระหว่างการสนทนาของเรา
ลองดูประโยคเหล่านี้ “ผมรู้ว่าคุณคงคิดว่าเป็นเรื่องแปลก แต่...” หรือ “คุณต้องไม่เชื่อแน่ว่าจะเกิดสิ่งนี้ แต่...” ขอให้รู้ว่าคำพูดใดๆที่จะเกิดขึ้นต่อจากนี้ เป้นการโกหกคำโต

ข้อ 7 ลิ้นไม่สามารถอำพรางคำโกหก
ถ้าคุณถามคำถามบางข้อกับใครบางคน  แล้วทันใดนั้นเขาก็ตวัดลิ้น หรือเลียริมฝีปากก่อนตอบ นั่นแสดงว่าเขากำลังพยายามหาทางหลีกเลี่ยงการตอบคำถามนั้น

ข้อ 8 เขาพยายามจ้องตาคุณมากจนผิดสังเกต
บางครั้งคนโกหกก็มักจงใจที่จะจ้องตาคุณในระหว่างตอบคำถามเพื่อแสดงถึงความจริงใจและความบริสุทธิ์ใจในการตอบคำถาม ดังนั้น คุณต้องพยายามพิสูจน์และหาให้ได้ว่าเขาไม่ได้โกหก

ข้อ 9  การใช้มืออำพราง
ส่วนใหญ่คนที่โกหกมักไม่ต้องการให้คุณตรวจพบความผิดปกติในตัวเขาได้ชัดเจน ดังนั้นเขาจะใช้วิธีเอามือมาปกปิดใบหน้า เช่น จับจมูก ขยี้ตา หรือจับคาง ทั้งนี้เพื่อต้องการบิดเบือนคำพูดที่ออกมาปากของเขา

:D  :D

Credit  Yahoo.com

love hermiony

• บุคคลทั่วไป
Re: 04/10/09 9 วิธีรู้ทันคนโกหก !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2009, 03:54:18 am »
ขอบคุณนะคะที่เอามาฝาก

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
Re: 04/10/09 9 วิธีรู้ทันคนโกหก !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009, 06:35:38 am »
เรา ทำ เกือบทุกข้อเลยอะ  แหะๆ    :-X

แต่ก็ถูกนะ  คนโกหกชอบ(อย่างเรา)ทำแบบนี้ล่ะ 

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ 
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

anny

• อยากเป็นแม่มดจัง
  • สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009, 07:26:11 am »
จะเอาไว้ไปสังเกตแฟน

;Dล้อเล่นจร้ายังไมมีแฟน

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีดี :D

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2009, 03:22:50 pm »
ข้อที่ 2 กับ ข้อที่ 9 นี้ ทำบ่อยเลยค่ะ

อิอิ ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะค่ะ

Boom

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 01:37:48 am »
ข้อ 4 เขาไม่สามารถโกหกได้หากต้องลำดับเหตุการณ์แบบย้อนหลัง วิธีนี้น่าใช้ดีค่ะ ขอบคณที่นำมาฝากกันค่ะ

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 08:24:29 am »
เหอๆๆๆ

น่าสนใจ

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ
Happy and Smile

harry_potter

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 10:45:12 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะจะนำไปใช้    

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2009, 02:14:20 pm »
น่านะ   แต่ทำไมแต้วถึงโดนหลอกทุกทีเลยสิน่า 555+

ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน   ;D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

ray_new

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 09:08:26 am »
ขอบคุนที่นำมาฝากค่ะ

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
  • มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 10:35:33 am »
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

จะได้เอาไปสังเกตเพื่อนว่าโกหกเรารึเปล่า

แล้วก็จำไว้ว่าเวลาโกหกใครก็อย่าทำ เดี๋ยวโดนจับได้ 55+

Back@White

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 11:11:48 am »
แหม มันน่าลองใช้จริงๆนะครับ เรื่องแบบนี้

ยังไงซะเขาก็หนีความผิดในใจเขาไม่พ้นหรอกครับ

SMF spam blocked by CleanTalk